Facebook चे नाव बदलले, मार्क झुकरबर्गने केली नव्या नावाची घोषणा; लोगोतही बदल

नवी दिल्ली :सोशल मीडियावर अग्रेसर असणाऱ्या फेसबुकने (Facebook) आपले नाव बदलले आहे.. फेसबुकचा संस्थापक आणि कार्यकारी अधिकारी मार्क झुकेरबर्गने याविषयी माहिती दिली. कंपनीच्या वार्षिक सभेत याविषयीची घोषणा करण्यात आली. यासंदर्भात बोलत असताना,  झुकरबर्गने आता आपण मेटाव्हर्स पद्धतीने उत्पादने निर्माण करुन वापरकर्त्यांना आकर्षित करण्याच्या उद्देशाने हे नाव बदलत असल्याचे सांगितले आहे. फेसबुकचे नवे नाव ‘META’ असे  असेल अशी माहिती दिली. अनेक दिवसांपासून नाव बदलण्याची चर्चा सुरु आहे. अखेर नाव बदलण्याची प्रक्रिया संपली आहे. फेसबुकला ‘META’ (मेटा) असे नाव दिले आहे.

मेटाव्हर्स म्हणजेच व्हर्चूअल विश्वाला अधिक प्राधान्य देण्याची भूमिका. इंटरनेटच्या माध्यमातून लोक जेव्हा व्हर्चूअल विश्वामध्ये भ्रमंती करतात त्याला मेटाव्हर्स असं म्हणतात. यामध्ये डिजीटल स्पेसचाही समावेश होतो. डिजीटल स्पेस म्हणजेच व्हर्चूअल रिअ‍ॅलिटी आणि ऑगमेन्टेट रिअ‍ॅलिटीसारख्या तंत्रज्ञानाच्या माध्यमातून उभे केलेले आभासी जग. याच आभासी जगाला डिजीटल स्पेस असे म्हटले जाते. स्क्रीनवर टाइप करण्यापासून सुरुवात करत आज आपण मोबाईपर्यंत येऊन पोहचलोय. सध्या आम्ही जे काम करतोय त्यासाठी फेसबुक हे नाव पुरेसं आणि सर्वसामावेशक वाटत नाही. म्हणूनच यापुढे आम्ही ‘मेटा’ या नावाने ओळखले जाणार आहोत, असे मार्क झुकरबर्ग म्हणाला आहे.

नवीन नावाचा अर्थ काय आहे?

फेसबुकचे नवे नाव फेसबुकचे माजी सिविक इंटिग्रिटी चीफ समिध चक्रवर्ती यांनी सुचवले आहे. आता मार्क झुकेरबर्ग अगोदरच व्हर्च्युअल रिअॅलिटी आणि ऑगमेंटेड रिअॅलिटीमध्ये मोठ्या प्रमाणात गुंतवणूक करत असल्याने, त्यांच्या कंपनीचे नाव बदलून मेटा करणे ही त्यांच्यासाठी मोठी गोष्ट नव्हती. आता या नव्या नावाद्वारे झुकेरबर्ग जगासमोर फक्त एका सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मपुरते मर्यादीत राहणार नाही

 

नाव का बदलावे लागले?

फेसबुकवर (Facebook) ज्यावेळी आरोप होत होते त्याचवेळी कंपनीचे नाव बदलण्याचे ठरले होते. अस म्हटलं जात आहे की, फेसबुक आपल्या युजरचा डाटा सुरक्षित ठेवत नाही. काही दिवसांपूर्वी फेसबुकचा माजी कर्मचारी फ्रान्सिस हॉगेनने काही गुप्त कागदपत्रे लीक केली होती, तेव्हाच फेसबुकने स्वतःच्या नफ्याला वापरकर्त्यांच्या सुरक्षेपेक्षा जास्त स्थान दिले असल्याचे समोर आले होते. मार्क झुकेरबर्गने हे आरोप फेटाळून लावले होते. पण फेसबुकला याचा मोठा फटका बसला होता.

आता फेसबुकने आपले नाव बदलले आहे. मार्क झुकरबर्गने वापरकर्त्यांच्या प्रायव्हसीची काळजी घेतली असल्याचे म्हटले आहे. आपल्या भाषणात, मार्क झुकेरबर्गने म्हटले की, अशा सुरक्षा नियंत्रणांची येत्या काळात आवश्यकता असेल. जेणेकरुन मेटाव्हर्सच्या जगात कोणत्याही मानवाला इतरांच्या जागेत जाण्याची परवानगी मिळणार नाही.

0 replies

Leave a Reply

Want to join the discussion?
Feel free to contribute!

Leave a Reply

Your email address will not be published.